WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  New Posts New Posts RSS Feed: คุณสมบัติของเพื่อนเจ้าสาว+เจ้าบ่าว
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

คุณสมบัติของเพื่อนเจ้าสาว+เจ้าบ่าว

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Meiouw View Drop Down
Exclusive member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote Meiouw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: คุณสมบัติของเพื่อนเจ้าสาว+เจ้าบ่าว
    Posted: 27 Jun 2006 at 10:48 Share

เคยได้ยินมาว่า เพื่อนเจ้าสาวเนี่ยต้องเป็นสาวบริสุทธิ์ ยังไม่แต่งงาน จริงรึป่าวค่ะ เพราะตอนนี้เหมียวกำลังมองหาเพื่อนๆ เพื่อติดต่อเค้ามาเป็นเพื่อนเจ้าสาวให้ค่ะ

และทำไมใครๆไม่ค่อยอยากเป็นเพื่อนเจ้าสาวกันซักเท่าไร

ขอทราบคุณสมบัติของเพื่อนเจ้าสาว และเพื่อนเจ้าบ่าวด้วยค่ะ เพื่อนๆ มีใครทราบ บอกด้วยนะค่ะ

Back to Top
oaty View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oaty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2006 at 11:22 Share

ตอนแต่ง แม่สามีเราบอกว่า ให้ใช้สาวโสด ครอบครัวพร้อมหน้าพร้อมตา (ประมาณว่าพ่อแม่ไม่ได้เลิก หย่า หรือแยกกันอยู่) อะไรเงี้ย  เราก็ได้แต่ค่ะ ค่ะ ไป แต่จริง ๆ แล้วเราก็ไม่ได้ทำตามเค้าเลยค่ะ เพราะเราตั้งใจจะให้เพื่อนเราคนนี้เป็น  (พ่อแม่เค้าเลิกกันตั้งแต่เด็กค่ะ...เหมือนกับเราค่ะ) เราก็จะให้เค้าเป็นอยู่ดีค่ะ

Back to Top
yuy7 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote yuy7 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2006 at 11:23 Share

คิดว่าไม่จริงนะคะ ไม่เคยได้ยินมาก่อน

เพื่อนเจ้าสาวเราช่วยตอนรดน้ำสังข์ค่ะ เติมน้ำ ยื่นของไหว้ให้ พาแขกไปที่โต๊ะ แจกของชำร่วยให้อะไรทำนองนี้ ไม่ได้มีมายืนข้างหลังตอนรดน้ำค่ะ เพราะเราว่าถ่ายรูปออกมาแล้วไม่สวย เพราะงั้นเราเลือกเพื่อนที่เราสนิทและสามารถมางานได้ก่อนเวลาค่ ะ

Back to Top
catier View Drop Down

Post Options Post Options   Quote catier Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2006 at 11:31 Share

เค้าว่ากันว่าถ้าใครได้เป็นเพื่อนเจ้าสาวจะขึ้นคาน เลยไม่มีใครอยากเป็นมั้งค่ะ เลยต้องหาเพื่อนเจ้าสาวที่ยังโสด ไม่มีคู่อ่ะค่ะ แต่ความจริงแล้ว ก็ไม่เห็นเป็นเช่นนั้นเลย ได้แต่งงานกันเยอะแยะไป

Back to Top
chubbycherry View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote chubbycherry Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2006 at 11:32 Share

ได้ยินมาแบบนั้นเหมือนกันค่ะ 

ต้องเป็นสาวบริสุทธิ์  ยังไม่แต่งงาน ครอบครัวอบอุ่น(เหมือนที่คุณ Oatyบอก) และต้องมี 2 คนด้วย (เป็นคู่)

ที่ไม่อยากเป็นเพื่อนเจ้าสาว อาจเพราะเค้าถือกันรึเปล่าคะว่า ถ้าเป็น3งานจะไม่ได้แต่งงานน่ะค่ะ

(อันนี้ไม่รู้ว่าเพื่อนๆ คนอื่นเคยได้ยินความเชื่อนี้มั๊ยนะคะ เราฟังมาจากผู้ใหญ่อีกต่อ..แต่ละบ้านไม่ค่อยเหมือนกันเลย)

Back to Top
kanomkai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kanomkai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2006 at 11:42 Share
รู้แค่ว่าตามธรรมเนียมไทยแต่เดิม ต้องมีเพื่อนเจ้าสาว-เจ้าบ่าว มายืนเฉย ๆ อยู่ข้างหลังอ่ะค่ะ (งานของแม่แฟนเราเป็นงั้นอ่ะ มีรูปยืนยันด้วย แล้วงานเราก็ต้องทำงั้นด้วย) และก็เป็นคนที่กำลังจะแต่งงานเหมือนกัน เพราะเพื่อนเจ้าสาวคือคนที่มาเรียนรู้ขั้นตอนการแต่งงานนั่นเอง

ส่วนคนที่จะถือพานสังข์สำหรับหลั่งน้ำ รึเติมน้ำ แจกของชำร่วย แม่แฟนบอกว่าใครก็ได้ เราเลยให้น้องสาวเรา 2 คน กะแฟนเค้ารับหน้าที่ไป

แต่สมัยนี้คงไม่ค่อยมีใครถือเรื่องนี้แล้วมั้งคะ เพราะเราเองก็ทำตามที่แม่แฟนแนะนำ บังเอิญเป็นอาหมวยที่ไม่รู้ธรรมเนียมไทยอ่ะ
Back to Top
samsam View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote samsam Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2006 at 11:43 Share
คำว่าเพื่อนเจ้าสาวของเรานั้นคือคนที่มาช่วยงานเราให้สำเร็จลุล ่วงไปได้ด้วยดีค่ะ เอาเพื่อนสนิทที่มีความคล่องตัวสูง พูดง่ายๆเลยนะคะก็เอาเพื่อนมาเหนื่อยอ้ะค่ะ ประมาณคุณแจ๋วอ้ะค่ะ ก็อธฺบายให้เพื่อนฟังนะคะ เพื่อนมันก็ยอมอ้ะค่ะ
Back to Top
OngYing View Drop Down

Post Options Post Options   Quote OngYing Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2006 at 12:07 Share

ของเราเป็นเพื่อนที่เรารักและสนิทด้วยมากๆอ่ะค่ะ มีอะไรก็ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ... อยู่ร่วมกันมาทุกสถานการณ์ในชีวิต อิอิ

Back to Top
Meiouw View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Meiouw Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2006 at 12:53 Share
ถ้างั้นเหมียวก็สามารถให้เพื่อนที่เค้าเพิ่งแต่งงาน (มี.ค. 49) เป็นทั้งเพื่อนเจ้าบ่าว และเพื่อนเจ้าสาวได้สิค่ะ ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นมากๆๆๆๆๆ ค่ะ
Back to Top
piggie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote piggie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 27 Jun 2006 at 19:42 Share
ได้ยินว่า เป็นเพื่อนเจ้าสาว 2 ครั้งก็ขึ้นคานแล้วค่ะ ส่วนใหญ่เลยไม่ค่อยมีใครอยากจะเป็น คงกลัว ๆ อยู่เหมือนกัน เราเองก็ไม่เคยเป็นเพื่อนเจ้าสาวให้ใคร
Back to Top
Chutima View Drop Down
Senior Bride
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jun 2006 at 12:35 Share

เคยได้ยินมาว่า  ไม่ควรเป็นหลายครั้ง  และควรเลือกสาวโสดเท่านั้น เป็นน้องสาวเราก็ได้
เพราะตอนที่คุณแม่เราแต่งงาน  ก็ให้น้องสาวทั้ง 2 คนเป็นเพื่อนเจ้าสาวค่ะ 

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.133 seconds.